Đó là chủ đề của ngày Xã hội học Nam Bộ được tổ chức vào ngày 23/12/2023 tại trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn Tp HCM (Đại học Quốc gia Tp HCM). Cùng với các đơn vị khác, bộ môn Xã hội học thuộc trường Đại học Mở Tp HCM đã tham gia sự kiện này và có những đóng góp quan trọng.
Trong sự kiện này, bộ môn Xã hội học đã tham gia vào các hoạt động như: trưng bày sách, biểu diễn văn nghệ của sinh viên và tham gia báo cáo trong hội thảo.
Ngày 09/7 vừa qua, Đoàn khoa Xã hội học – Công tác xã hội – Đông Nam Á đã phối hợp cùng Đoàn khoa Tài chính ngân hàng tổ chức buổi du khảo về nguồn tại núi Minh Đạm (tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu) cho Đoàn viên, sinh viên của hai khoa.
Sáng ngày 26/5, Khoa Xã hội học – Công tác xã hội – Đông Nam Á phối hợp cùng Trung tâm Nghiên cứu và Ứng dụng khoa học về Giới – Gia đình – Phụ nữ và Vị thành niên (CSAGA) tổ chức tập huấn “Hướng dẫn sử dụng công cụ bài giảng trên website về nhận diện, phòng ngừa và ứng phó với quấy rối tình dục và bản dạng giới” cho cán bộ, giảng viên một số trường đại học, học viện
Nhân dịp kỷ niệm 44 năm Quốc khánh nước Cộng hòa dân chủ nhân dân Lào, Trường Đại học Mở Thành phố Hồ Chí Minh đã phối hợp với Ký túc xá sinh viên Lào tổ chức chương trình “Gặp mặt và giao lưu sinh viên Lào”
Khoa Xã hội học – Công tác xã hội – Đông Nam Á thông báo Kế hoạch đăng ký môn học trực tuyến của học kỳ 3 năm học 2023-2024 và bản cập nhật của kế hoạch tổ chức môn Giáo dục quốc phòng – an ninh và Giáo dục thể chất 1.