Tham dự Chương trình có sự hiện diện của ThS. Lâm Thị Ánh Quyên – Phó trưởng khoa Xã hội học – Công tác xã hội – Đông Nam Á. Về phía Hội đồng khoa học gồm các giáo sư, tiến sĩ và các nhà khoa học có uy tín và nhiều kinh nghiệm như GS.TS. Bùi Thế Cường (Nghiên cứu viên cao cấp tại Viện KHXH vùng Nam Bộ); PGS.TS. Trần Hữu Quang, TS. Nguyễn Xuân Nghĩa (giảng viên Khoa XHH – CTXH – ĐNA), ThS. Lê Văn Thành (Nghiên cứu viên Viện Nghiên cứu và phát triển). Ngoài ra, hội thảo còn vinh dự đón tiếp cấc thầy cô đến từ các trường Đại học như TS. Đặng Hoàng Lan (giảng viên Khoa Nhân học, trường ĐH KHXH&NV), TS. Nguyễn Bảo Thành (giảng viên khoa Xây dựng, trường ĐH Mở TP.HCM) và các thầy cô là giảng viên và sinh viên khoa XHH – CTXH – ĐNA.
Hội thảo được diễn ra trong không khí sôi nổi với sự thảo luận xoay quanh các vần đề về tiểu văn hóa đô thị và sự hội nhập tại Việt Nam. Có nhiều định nghĩa khác nhau về Tiểu văn hóa, nhưng theo một cách dễ hiểu Tiểu văn hóa là một nhóm người trong một văn hóa có sự phân biệt tự thân với nền văn hóa mẹ mà nó thuộc về, thường lưu giữ những nguyên tắc khởi điểm của nó. Định nghĩa chính xác thì có nhiều thay đổi, định nghĩa tiểu văn hóa là “một nhóm văn hóa trong một văn hóa lớn hơn, thường có những niềm tin hoặc mối quan tâm khác biệt với nền văn hóa lớn hơn”. Tiểu văn hóa mang giá trị vật chất và tinh thần do một nhóm người sáng tạo và tích lũy qua quá trình lao động thực tiễn, trong sự tương tác giữa con người với môi trường tự nhiên và xã hội.
Buổi hội thảo chính là cơ hội, là cầu nối giúp cho các nhà nghiên cứu có cái nhìn sâu hơn về các Tiểu văn hóa đô thị đang có mặt tại Thành phố Hồ Chí Minh của chúng ta hiện nay và đây cũng là dịp để các bạn sinh viên có cơ hội học hỏi, tiếp xúc và cọ xát với thực tế qua các phần trình bày bổ ích từ các nhà khoa học hàng đầu trong nước. Cáchọc giả cùng nhau chia sẻ, trao đổi về các vùng chủ để Tiểu văn hóa liên quan đến các nhóm tôn giáo và dân tộc vớicác chủ đề nổi bật như: Cộng đồng giáo xứ của người công giáo TP.HCM; Sinh hoạt tôn giáo của người Chăm. TạiTP.HCM; Hội nhập và giao lưu văn hóa của người Hoa ở Sài Gòn. Ngoài ra, các chủ đề Tiểu văn hoá liên quan đến nhóm người nhập cư và nhóm nam song tính cũng góp phần điểm sắc cho hội thảo như: Tiểu văn hóa người Quảng khu vực Bảy Hiền. TP.HCM; và Kiến tạo bản dạng ở nam song tính ở TP.HCM: về sự tái tạo “giới” từ cấu trúc văn hóa định chuẩn…
Kết thúc hội thảo để lại nhiều ấn tượng sâu sắc trong lòng những các nhà nghiên cứu, các giảng viên đến từ các trường Đại học và hơn hết tạo một môi trường học thuật lành mạnh giúp cho các bạn sinh viên có thêm nhiều cơ hội mở mang kiến thức ngoài sách vở và tiếp thêm động lực trong học tập.
TIN TỨC SỰ KIỆN – XÃ – CÔNG – ĐÔNG
Văn phòng Khoa Xã hội học – Công tác xã hội – Đông Nam Á thông báo sinh viên nhận bằng tốt nghiệp đợt xét tốt nghiệp Tháng 12/2023
Sáng ngày 26/11/2023, tại cơ sở 35-37 Hồ Hảo Hớn đã diễn ra Lễ ký kết hợp tác hỗ trợ sinh viên giữa Trường Đại học Mở Thành phố Hồ Chí Minh với các doanh nghiệp và trao học bổng Công tác xã hội.
Văn phòng khoa thông báo danh sách nhận học bổng Nguyễn Thị Oanh năm học 2020 – 2021
Sáng ngày 25/10 vừa qua, Vòng chung kết cuộc thi Vòng quanh Đông Nam Á lần XIX năm 2020 đã diễn ra tại Hội trường 602, Trường Đại học Mở Thành phố Hồ Chí Minh. Đây là cuộc thi thường niên do Đoàn trường Đại học Mở Thành phố Hồ Chí Minh phối hợp cùng Hội Hữu nghị Việt Nam – Đông Nam Á tổ chức nhằm nâng cao vai trò hội nhập và tạo môi trường tìm hiểu văn hóa các quốc gia cho sinh viên.